CÔNG TY LUẬT ÁNH SÁNG VIỆT XIN CẢM ƠN QUÝ KHÁC ĐÃ LỰA CHỌN DỊCH VỤ CỦA CHÚNG TÔI!

GIẤY PHÉP CON » HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

Chào Luật sư!
Tôi và chồng chuẩn bị ly hôn, chúng tôi có một con chung năm nay cháu đã 10 tuổi. Cháu muốn được ở với mẹ nhưng chồng tôi và gia đình chồng đòi nuôi con và không cho cháu gặp mẹ. Luật sư cho tôi hỏi con tôi có được quyền chọn sống chung với bố hay với mẹ không.

Xin chào chị!
Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi yêu cầu tư vấn đến Công ty Luật TNHH Ánh Sáng Việt. Về thắc mắc của chị chúng tôi xin tư vấn và hướng dẫn như sau:
1. Cơ sở pháp lý
- Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014
2. Trả lời thắc mắc của chị: Con có quyền lựa chọn sống với bố hoặc mẹ sau ly hôn không?
 Điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:
Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."
Con chị năm nay đã 10 tuổi, theo quy định của pháp luật thì phải xem xét nguyện vọng của cháu muốn ở với bố hay với mẹ khi bố mẹ ly hôn.

Điều 82 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:
" 
Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó."
Theo quy định của pháp luật thì người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng và được thăm nom con, không ai được cản trở.
 Như vậy, chồng chị và gia đình chồng không thể giành quyền nuôi con khi mà cháu có nguyện vọng ở với mẹ, cũng không thể ngăn cản chị thăm nom con nếu cháu ở với chồng chị.
Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi, chị có thể tham khảo để giải đáp thắc mắc của mình.
Trân trọng!
Để được tư vấn và hỗ trợ giải quyết những vướng mắc và khó khăn liên quan đến thủ tục ly hôn và quyền nuôi con tốt nhất, chị có thể liên hệ với chúng tôi theo số điện thoại: 0936.214.556 hoặc 04.66846117;
Email: luatanhsangviet@gmail.com;
Truy cập Website: luatanhsangviet.com 
 FB: Luật ánh sáng việt 

 

Gửi bình luận và chia sẻ bài viết này trên:

TIN LIÊN QUAN

Thủ tục thuận tình ly hôn (hai vợ chồng đồng thuận ly hôn)

Ly hôn là chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc của chồng hoặc cả hai vợ chồng

Các vấn đề pháp lý liên quan đến ly hôn

Ly hôn là chấm dứt quan hệ hôn nhân do Tòa án công nhận hoặc quyết định theo yêu cầu của vợ hoặc của chồng hoặc của hai vợ chồng

Phân biệt thuận tình ly hôn và đơn phương xin ly hôn

Hiện nay, tình trạng ly hôn diễn ra với số lượng lớn nếu như có sự thuận tình của vợ chồng thì việc giải quyết sẽ giải quyết thuận lợi hơn. Song việc ly hôn đơn phương diễn ra nhiều dẫn đến tình trạng không thỏa thuận được về con cái, tài sản đã làm việc ly hôn của vợ chồng trở nên căng thẳng và phức tạp.

Thuận tình y hôn

Ly hôn là quyền nhân thân của vợ chồng. Khi mục đích hôn nhân không đạt được, tình trạng hôn nhân không thể kéo dài, hai bên vợ chồng đều có quyền yêu cầu Toà án giải quyết ly hôn. 

Chia tài sản khi ly hôn

Vậy tài sản khi ly hôn được phân chia như thế nào theo quy định của pháp luật?

Quyền nuôi con khi vợ chồng không có đăng ký kết hôn.

Vợ chồng không có đăng ký kết hôn sẽ không được công nhận quan hệ vợ chồng và chỉ được coi là việc nam nữ chung sống như vợ chồng.

Tư vấn ly hôn tại quận Nam Từ Liêm, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Nam Từ Liêm, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Bắc Từ Liêm, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại Quận Cầu Giấy, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Cầu Giấy, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Thanh Xuân, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Thanh Xuân, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Tây Hồ, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Tây Hồ, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Ba Đình, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Ba Đình, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Hai Bà Trưng, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Hai Bà Trưng, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Long Biên, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Long Biên, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Hoàng Mai, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Hoàng Mai, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Đông Anh, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Đông Anh, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Hà Đông, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Hà Đông, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Thanh Trì, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Thanh Trì, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Hoài Đức, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn quận Hoài Đức, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Tư vấn ly hôn tại quận Phú Xuyên, Hà Nội

Công ty Luật Ánh Sáng Việt chuyên tư vấn thủ tục ly hôn đơn phương hoặc thuận tình tại tòa án và việc phân chia tài sản, quyền nuôi con, trợ cấp nuôi con...trên địa bàn huyện Phú Xuyên, Hà Nội và trên phạm vi cả nước với đội ngũ luật sư năng động, giàu kinh nghiệm cam kết cung cấp tới quý khách hàng dịch vụ chuyên nghiệp nhất:

Chia tài sản chung vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân


Chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân là việc vợ chồng thỏa thuận hoặc yêu cầu Tòa án nhân dân quyết định trường hợp chia tài sản chung khi hôn nhân vẫn còn tồn tại

Chia tài sản chung khi không đăng ký kết hôn

Là việc chia tài sản của đôi nam nữ về chung sống với nhau như vợ chồng mà không có đăng ký kết hôn

Đăng ký kết hôn với người nước ngoài

Đặng ký kết hôn có yếu tố nước ngoài là việc xác lập quan hệ hôn nhân giữa: công dân Việt Nam với người nước ngoài; Giữa người nước ngoài với nhau thường trú tại Việt Nam. 

Ly hôn có yếu tố nước ngoài

Vấn đề ly hôn trong quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài được xem là quyền dân sự của các bên và được pháp luật bảo hộ. Theo đó, Luật hôn nhân và gia đình đã quy định cụ thể về trình tự, thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài.
 

Thủ tục đơn phương ly hôn

Theo Luật Hôn nhân và Gia đình Việt Nam, ly hôn là quyền nhân thân của vợ, chồng và chỉ có vợ hoặc chồng, hoặc cả hai vợ chồng mới có quyền yêu cầu ly hôn.


Video clip
Lượt khách truy cập
Đối tác
DOANH NGHIỆP VIỆT NAM

Gọi cho chúng tôi: 0936 214 556